Công ty có được phép trừ lương nhân viên hay không?

Hiện nhiều doanh nghiệp đang áp dụng biện pháp trừ lương đối với việc nhân viên đi muộn về sớm, chậm trễ trong công việc. Vậy công ty có được phép trừ lương nhân viên hay không? Đó cũng là câu hỏi bạn đọc C.D gửi về Lawkey.

Hãy cùng tư vấn luật Lawkey tìm hiểu qua bài viết sau đây:

Công ty có được phép trừ lương nhân viên hay không?

Điều 101 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 101. Khấu trừ tiền lương

1. Người sử dụng lao động chỉ được khấu trừ tiền lương của người lao động để bồi thường thiệt hại do làm hư hỏng dụng cụ, thiết bị của người sử dụng lao động theo quy định tại Điều 130 của Bộ luật này.

2. Người lao động có quyền được biết lý do khấu trừ tiền lương của mình.

3. Mức khấu trừ tiền lương hằng tháng không được quá 30% tiền lương hằng tháng của người lao động sau khi trích nộp các khoản bảo hiểm xã hội bắt buộc, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, thuế thu nhập.”

Đồng thời Điều 128 Bộ luật lao động 2012 quy định về các hành vi người sử dụng lao động bị cấm khi xử lý kỷ luật lao động bao gồm:

  • Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.
  • Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.
  • Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.

Như vậy, có thể thấy pháp luật không cho phép công ty trừ lương của nhân viên. Việc công ty dùng hình thức phạt tiền, trừ lương thay việc xử lý kỷ luật lao động là hành vi bị nghiêm cấm.

Doanh nghiệp bị xử phạt như thế nào nếu trừ lương nhân viên?

Điều 15 Nghị định 95/2013/NĐ-CP quy định về mức xử phạt hành chính các doanh nghiệp vi phạm quy định liên quan đến xử lý kỷ luật lao động cụ thể như sau:

  1. Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500 nghìn đồng đến 1 triệu đồng trong trường hợp doanh nghiệp không thông báo công khai nội quy lao động ở nơi làm việc.
  2. Phạt tiền từ 5 triệu đồng đến 10 triệu đồng nếu doanh nghiệp vi phạm một trong các hành vi sau:
  • Không có nội quy lao động bằng văn bản khi sử dụng từ 10 lao động trở lên,
  • Sử dụng nội quy lao động không đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước,
  • Sử dụng nội quy lao động đã hết hiệu lực.
  1. Phạt tiền từ 10 triệu đồng đến 15 triệu đồng khi chủ doanh nghiệp vi phạm những hành vi sau:
  • Xâm phạm thân thể, nhân phẩm  người lao động,
  • Dùng hình thức phạt tiền, trừ lương thay thế việc xử lý kỷ luật lao động,
  • Xử lý kỷ luật những lao động có hành vi vi phạm không được quy định cụ thể trong nội quy lao động.

Đồng thời, doanh nghiệp phải thực hiện các biện pháp khắc phục sau:

– Hoàn trả khoản tiền đã thu của người lao động hoặc trả đủ tiền lương cho người lao động

– Nhận người lao động trở lại doanh nghiệp làm việc và trả đủ tiền lương cho người lao động trong những ngày đã sa thải nếu doanh nghiệp sa thải lao động không đúng với quy định.

Trên đây là tư vấn của Lawkey về câu hỏi Công ty có được phép trừ lương nhân viên hay không?. Hy vọng đã giải đáp được thắc mắc của bạn đọc.

>>> Xem thêm: Những điều cần biết về trợ cấp mất việc làm

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *