Tăng ca ngày nghỉ lễ 2/9 được hưởng bao nhiêu lương?

Theo quy định của pháp luật Ngày Quốc khánh 2/9 hàng năm là ngày mà toàn bộ người lao động sẽ được nghỉ việc hưởng nguyên lương. Vậy, trong trường hợp người lao động nếu tăng ca ngày nghỉ lễ 2/9 được hưởng bao nhiêu lương?

Tóm tắt câu hỏi:

“Các luật sư của Lawkey cho tôi hỏi: Trong đợt nghỉ lễ ngày 2/9 vừa qua, tôi được công ty động viên không nghỉ lễ mà tăng ca vào ca ngày của ngày 2/9. Vậy cho tôi hỏi tôi sẽ nhận được mức lương là bao nhiêu so với những ngày bình thường?”

Tư vấn Lawkey xin trả lời như sau:

Theo quy định của Bộ luật Lao động 2012, người lao động có thể được hưởng hơn 400% lương ngày bình thường nếu đi làm vào ngày lễ Quốc khánh 2/9.

Cụ thể như sau:

Đểm đ khoản 1 Điều 115 của Bộ luật Lao động năm 2012 quy định như sau:

“Điều 115. Nghỉ lễ, tết

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).”

Như vậy, người lao động sẽ được hưởng 100% lương vào ngày nghỉ 2/09.

Đồng thời theo điểm c khoản 1 Điều 97 của Bộ luật Lao động 2012 quy định:

“Điều 97. Tiền lương làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm

1. Người lao động làm thêm giờ được trả lương tính theo đơn giá tiền lương hoặc tiền lương theo công việc đang làm như sau:

a) Vào ngày thường, ít nhất bằng 150%;

b) Vào ngày nghỉ hằng tuần, ít nhất bằng 200%;

c) Vào ngày nghỉ lễ, ngày nghỉ có hưởng lương, ít nhất bằng 300% chưa kể tiền lương ngày lễ, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.”

Do đó, nếu người lao động làm việc vào ngày nghỉ lễ còn được nhận tiếp tối thiểu khoản tiền bằng 300% mức lương làm việc trong ngày đó

Trên đây là tư vấn của Lawkey về câu hỏi Tăng ca ngày nghỉ lễ 2/9 được hưởng bao nhiêu lương?

>>> Xem thêm: Kéo dài thời hạn nâng lương quá 12 tháng có được không

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *