Những vấn đề liên quan đến đổi thẻ bảo hiểm y tế cần biết

đổi thẻ bảo hiểm y tế

Những trường hợp nào được đổi thẻ bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật hiện hành? Những vấn đề liên quan đến đổi thẻ bảo hiểm y tế cần biết? Trong nội dung bài viết “Những vấn đề liên quan đến đổi thẻ bảo hiểm y tế cần biết”, Luật LawKey sẽ chia sẻ, giải đáp giúp bạn.

Những trường hợp được đổi thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại khoản 1 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014:

“Điều 19. Đổi thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

a) Rách, nát hoặc hỏng;

b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.”

Như vậy, người tham gia bảo hiểm y tế có thể được đổi thẻ bảo hiểm y tế trong các trường hợp sau:

  • Thẻ bị rách, nát hoặc hỏng;
  • Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;
  • Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

Trình tự, thủ tục đổi thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH về việc cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

4. Cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Bên cạnh đó, khoản 2 Điều 19 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 cũng quy định:

“2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

b) Thẻ bảo hiểm y tế.”

Như vậy, khi cần đổi lại thẻ bảo hiểm y tế, người tham gia bảo hiểm y tế cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ và nộp tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện để xin cấp lại thẻ. Hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).

– Thẻ bảo hiểm y tế.

– Giấy tờ chứng minh đối với trường hợp được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế cao hơn (nếu có).

Thời hạn giải quyết hồ sơ:

  • Trường hợp không thay đổi thông tin: giải quyết trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định (Từ ngày 01/01/2019 trở đi).
  • Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.
  • Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở khám chữa bệnh: thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Khám chữa bệnh trong thời gian chờ đổi thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giy hẹn cấp lại thẻ, đi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Như vậy, trong thời gian chờ đổi thẻ mà người tham gia bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh vẫn được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh với mức hưởng như trường hợp đi khám bệnh, chữa bệnh có thẻ bảo hiểm y tế. Khi đi khám chữa bệnh, người tham gia bảo hiểm y tế cần xuất trình các giấy tờ sau:

– Giy hẹn đổi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ.

– Giấy tờ chứng minh về nhân thân: chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân…

Trên đây là nội dung bài viết Những vấn đề liên quan đến đổi thẻ bảo hiểm y tế cần biết mà Luật LawKey gửi đến bạn đọc. Nếu có vướng mắc trong quá trình giải quyết hãy liên hệ ngay để được tư vấn miễn phí từ luật sư giỏi nhất của chúng tôi. 0967.59.1128 hoặc 024.665.65.366

Xem thêm:

Mức hưởng bảo hiểm y tế theo quy định của pháp luật hiện hành

Nghỉ đóng BHXH trước khi sinh có được hưởng chế độ thai sản?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *