Quy định về các trường hợp được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định hiện hành thì những trường hợp nào được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế? Trình tự, thủ tục xin cấp lại thẻ như thế nào? Trong bài viết này, Luật LawKey sẽ chia sẻ, giải đáp giúp bạn.

Các trường hợp được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại Điều 18 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 thì 

“Điều 18. Cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

1. Thẻ bảo hiểm y tế được cấp lại trong trường hợp bị mất.

2. Người bị mất thẻ bảo hiểm y tế phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ.

3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được đơn đề nghị cấp lại thẻ, tổ chức bảo hiểm y tế phải cấp lại thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ cấp lại thẻ, người tham gia bảo hiểm y tế vẫn được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế.

4. Người được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí cấp lại thẻ bảo hiểm y tế. Trường hợp lỗi do tổ chức bảo hiểm y tế hoặc cơ quan lập danh sách thì người được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế không phải nộp phí.”

Như vậy, theo quy định này thì chỉ trong trường hợp bị mất người tham gia bảo hiểm y tế mới được cấp lại thẻ. Các trường hợp bị thu hồi, tạm giữ thẻ bảo hiểm y tế không được cấp lại thẻ.

Trình tự, thủ tục xin cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại khoản 4 Điều 27 Quyết định 595/QĐ-BHXH về việc cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế thì:

“Điều 27. Cấp lại, đổi, điều chỉnh nội dung trên sổ bảo hiểm xã hội, thẻ bảo hiểm y tế

4. Cấp lại, đổi thẻ bảo hiểm y tế

4.1. Thành phần hồ sơ

a) Người tham gia

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).

– Trường hợp người lao động được hưởng quyền lợi BHYT cao hơn: bổ sung Giấy tờ chứng minh (nếu có) theo Phụ lục 03.

b) Đơn vị: Bảng kê thông tin (Mẫu D01-TS).

4.2. Số lượng hồ sơ: 01 bộ.”

Như vậy, khi bị mất thẻ bảo hiểm y tế, người tham gia bảo hiểm y tế cần chuẩn bị 1 bộ hồ sơ và nộp tại cơ quan bảo hiểm xã hội cấp huyện để xin cấp lại thẻ. Hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế (Mẫu TK1-TS).

– Giấy tờ chứng minh đối với trường hợp được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế cao hơn (nếu có).

Thời hạn giải quyết hồ sơ:

  • Trường hợp không thay đổi thông tin: giải quyết trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định (Từ ngày 01/01/2019 trở đi).
  • Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.
  • Trường hợp người tham gia đang điều trị tại các cơ sở khám chữa bệnh: thực hiện trong ngày khi nhận đủ hồ sơ theo quy định.

Xem thêm: Thẻ bảo hiểm y tế là gì theo quy định pháp luật hiện hành?

Khám chữa bệnh trong thời gian chờ cấp lại thẻ bảo hiểm y tế

Theo quy định tại khoản 3 Điều 15 Nghị định 146/2018/NĐ-CP:

“Điều 15. Thủ tục khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế

3. Người tham gia bảo hiểm y tế trong thời gian chờ cấp lại thẻ, đổi thẻ bảo hiểm y tế khi đến khám bệnh, chữa bệnh phải xuất trình giy hẹn cấp lại thẻ, đi thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ, đổi thẻ cấp theo Mu số 4 Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này và một loại giy tờ chứng minh về nhân thân của người đó.”

Như vậy, trong thời gian chờ cấp lại thẻ mà người tham gia bảo hiểm y tế đi khám bệnh, chữa bệnh vẫn được bảo hiểm y tế chi trả chi phí khám bệnh, chữa bệnh với mức hưởng như trường hợp đi khám bệnh, chữa bệnh có thẻ bảo hiểm y tế. Khi đi khám chữa bệnh, người tham gia bảo hiểm y tế cần xuất trình các giấy tờ sau:

– Giy hẹn cấp lại thẻ bảo hiểm y tế do cơ quan bảo hiểm xã hội hoặc tổ chức, cá nhân được cơ quan bảo hiểm xã hội ủy quyền tiếp nhận hồ sơ cấp lại thẻ.

– Giấy tờ chứng minh về nhân thân: chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân…

Xem thêm: Quyền và nghĩa vụ của người tham gia Bảo hiểm y tế

Trên đây là nội dung bài viết Quy định về các trường hợp được cấp lại thẻ bảo hiểm y tế mà Luật LawKey gửi đến bạn đọc. Nếu có vướng mắc trong quá trình giải quyết hãy liên hệ ngay để được tư vấn miễn phí từ luật sư giỏi nhất của chúng tôi. 0967.59.1128 hoặc 024.665.65.366

Xem thêm:

Thủ tục khám bệnh chữa bệnh của Người có Thẻ bảo hiểm y tế

Mang thai tháng thứ mấy thì được giảm giờ làm?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *