Tuyển du học sinh làm việc có phải xin giấy phép lao động không?

Tuyển du học sinh làm việc có phải xin giấy phép lao động không? Du học sinh có thuộc một số trường hợp người lao động nước ngoài không phải xin giấy phép lao động?

Tóm tắt câu hỏi:

Xin chào tư vấn luật Lawkey! Trong thời gian tới tôi muốn tuyển một du học sinh người Trung Quốc để làm phiên dịch cho chúng tôi. Không du học sinh này có cần phải xin giấy phép lao động hay không? Xin cảm ơn tư vấn Lawkey!

Lawkey xin trả lời như sau:

Điều 172 Bộ luật lao động 2012 quy định như sau:

“Điều 172. Công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc diện cấp giấy phép lao động

1. Là thành viên góp vốn hoặc là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn.

2. Là thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần.

3. Là Trưởng văn phòng đại diện, dự án của tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ tại Việt Nam.

4. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để thực hiện chào bán dịch vụ.

5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý những sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.

6. Là luật sư nước ngoài đã được cấp giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của Luật luật sư.

7. Theo quy định của Điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

8. Là học sinh, sinh viên học tập tại Việt Nam làm việc tại Việt Nam nhưng người sử dụng lao động phải báo trước 07 ngày với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.

9. Các trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.”

Có thể thấy tại Khoản 8 Điều 172 Bộ luật Lao động 2012 có chỉ ra học sinh, sinh viên học tập tại Việt Nam làm việc tại Việt Nam thì không cần xin giấy phép lao động tuy nhiên người sử dụng lao động cần báo trước 07 ngày với Sở lao động thương bình và xã hội.

Trên đây là tư vấn của Lawkey về câu hỏi Tuyển du học sinh làm việc có phải xin giấy phép lao động không?

>>> Xem thêm: Tự ý nghỉ việc do mẹ ốm có thể bị sa thải không?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *