Tiền kiều hối có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

“Bố của tôi chuẩn bị đi sang Đài Loan làm việc theo kiểu xuất khẩu lao động. Khi đó, hàng tháng bố tối sẽ gửi tiền về cho tôi để chi tiêu cho gia đình cũng như để dành tiết kiệm. Theo tôi tìm hiểu thì khoản tiền này gọi là kiều hối, không biết có đúng không? Và luật sư cho tôi hỏi Tiền kiều hối có phải nộp thuế thu nhập cá nhân? Mong luật sư giải đáp giúp tôi.”

Sau khi nghiên cứu các văn bản pháp luật quy định về lĩnh vực này tư vấn thuế Lawkey xin trả lời như sau:

Thứ nhất, khoản tiền này được gọi là kiều hối:

Kiều hối được hiểu là khoản tiền được chuyển từ những người đang làm việc hoặc trú ngụ tại nước ngoài về cho người thân của họ tại quê hương. Chuyển tiền kiều hối là hình thức những người sinh sống tại quốc gia khác, đến những địa điểm chấp nhận giao dịch để làm thủ tục gửi tiền về Việt Nam cho người nhận tại nước nhà.

Như vậy, khoản tiền mà bố bạn gửi về cho bạn được gọi là kiểu hối. Và việc chuyển tiền tư nước ngoài về cho bạn gọi là chuyển tiền kiều hối.

Thứ hai, thu nhập từ kiều hồi có phải nộp thuế thu nhập cá nhân hay không?

Khoản 2 Điều 12 Thông tư 92/2015/TT-BTC hướng dẫn thuế giá trị gia tăng thuế thu nhập cá nhân quy định như sau:

“h) Thu nhập từ kiều hối được miễn thuế là khoản tiền cá nhân nhận được từ nước ngoài do thân nhân là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người Việt Nam đi lao động, công tác, học tập tại nước ngoài gửi tiền về cho thân nhân ở trong nước;

Trường hợp cá nhân nhận được tiền từ nước ngoài do thân nhân là người nước ngoài gửi về đáp ứng điều kiện về khuyến khích chuyển tiền về nước theo quy định của Ngân hàng nhà nước Việt nam thì cũng được miễn thuế theo quy định tại điểm này.

Căn cứ xác định thu nhập được miễn thuế tại điểm này là các giấy tờ chứng minh nguồn tiền nhận từ nước ngoài và chứng từ chi tiền của tổ chức trả hộ (nếu có).”

Như vậy, theo quy định của pháp luật thì thu nhập từ kiều hối do người Việt Nam đi lao động tại nước ngoài gửi về cho thân nhân ở trong nước là thu nhập được “miễn thuế thu nhập cá nhân”. Do đó, khi bố của bạn đi lao động tại Đài Loan và gửi tiền vê cho bạn thì bạn sẽ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân với khoản tiền kiều hối này.

Điều kiện, căn cứ để bạn được miễn thuế là bạn cần có các giấy tờ chứng minh nguồn tiền nhận từ nước ngoài và chứng từ chi tiền của tổ chức trả hộ (nếu có).

Trên đây là tư vấn của Lawkey về câu hỏi Tiền kiều hối có phải nộp thuế thu nhập cá nhân?

>>> Xem thêm: Bán hàng qua điện thoại ghi hóa đơn như thế nào?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *